Mùng 5 Tết hàng năm mỗi người Việt Nam lại nhớ đến chiến thắng oanh liệt vào mùa xuân năm Kỷ Dậu 1789. Trong chiến thắng này dưới sự chỉ huy kiệt xuất của Hoàng đế Quang Trung Nguyễn Huệ, đoàn quân thiện chiến của nghĩa quân Tây Sơn thực hiện cuộc hành binh thần tốc ra kinh thành Thăng Long đánh tan hơn 29 vạn quân Thanh xâm lược, giải phóng đất nước, thu giang sơn về một mối. 234 năm đã trôi qua, nhưng hào khí Ngọc Hồi – Đống Đa vẫn luôn tỏa rạng bồi đắp niềm tự hào, ý chỉ bảo vệ chủ quyền dân tộc của mỗi người dân Việt Nam. Ngày 26/1/2023 (tức mùng 5 Tết xuân Quý Mão) tại khu di tích Gò Đống Đa đã tổ chức Lễ hội Gò Đống Đa.
Đã trở thành truyền thống tốt đẹp, hàng năm, các thầy cô giáo trường THCS Quang Trung đều tham gia phần giới thiệu khu di tích, hướng dẫn khách tham quan tìm hiểu về khu di tích quốc gia Gò Đống Đa. Đây là truyền thống văn hóa tốt đẹp, đóng góp một phần công sức nhỏ bé vào của nhà trường vào sự gìn giữ, phát triển của địa phương .
Sau đây là một số hình ảnh các thầy, cô giáo trường THCS Quang Trung tham gia hướng dẫn tham quan tại khu di tích:
![](/Portals/27834/le-hoi-go-dong-da-xuan-quy-mao-2023-20230126135026_1.jpg)
![](/Portals/27834/z4066255200211_574ace9cc77f798812d72f8910741c17_1.jpg)
![](/Portals/27834/z4066255200211_574ace9cc77f798812d72f8910741c17.jpg)
Thầy Nguyễn Văn Quốc - giáo viên Lịch sử nhà trường giới thiệu trận Ngọc Hồi - Đống Đa tới Bác Trần Sỹ Thanh - UV TW Đảng, Phó BT Thành ủy, Chủ tịch UBND TP Hà Nội và Thượng tướng Nguyễn Huy Hiệu - Nguyên Thứ trưởng Bộ Quốc Phòng cùng các đ/c lãnh đạo thành phố, quận Đống Đa.
|